Câu hỏi:

18/01/2026 47 Lưu

Một vật có khối lượng 2 kg rơi tự do từ độ cao 10 m so với mặt đất. Bỏ qua sức cản không khí. Lấy g = 9,8 m/s2. Để vật rơi xuống đất, trọng lực thực hiện một công bằng:

A.

196 J.

B.

-196 J.

C.

98 J.

D.

-98 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Do vecto trọng lực có cùng phương, cùng chiều với phương của vecto độ dịch chuyển của vật nên góc θ = 0o.

Trọng lực thực hiện một công bằng:

A = F.d.cosθ = F.d = P.d = m.g.d = 2.9,8.10 = 196 J.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là C

Gọi độ cao tối đa thả vật là h.

Cơ năng tại vị trí thả: W = Wtmax = mgh

Khi tiếp đất, cơ năng bằng động năng cực đại: \[W = {W_{d\max }} = \frac{1}{2}m{v^2}\]

Theo định luật bảo toàn cơ năng:

\[mgh = \frac{1}{2}m{v^2} \Rightarrow v = \sqrt {2gh} \Rightarrow 2 = \sqrt {2.1,62.h} \Rightarrow h = 1,23\,m\]

Lời giải

Đáp án đúng là B

\[\left\{ \begin{array}{l}W = {W_d} + {W_t}\\{W_d} = 3{W_t}\end{array} \right. \Rightarrow W = 4{W_t} \Rightarrow mgh = 4mgh' \Rightarrow h' = \frac{h}{4} = \frac{{60}}{4} = 15\,m\]

Câu 3

A.

là đại lượng đặc trưng cho công của lực đó thực hiện trong 1 đơn vị thời gian.

B.

đo tốc độ sinh công của lực đó.

C.

có đơn vị N/m.s.

D.

là đại lượng đặc trưng cho công của lực đó thực hiện trên quãng đường 1 m.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

tỉ lệ năng lượng hao phí so với năng lượng toàn phần càng lớn.

B.

năng lượng tiêu thụ càng lớn.

C.

năng lượng hao phí càng ít.

D.

tỉ lệ năng lượng hao phí so với năng lượng toàn phần càng ít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP