Câu hỏi:

19/01/2026 24 Lưu

Chọn phát biểu sai? Một người đi bằng thuyền với tốc độ 2 m/s về phía Đông. Sau khi đi được 2,2 km, người này lên ô tô đi về phía Bắc trong 15 phút với tốc độ 60 km/h thì

A.

tổng quãng đường đã đi được bằng 17,2 km.

B.

độ lớn độ dịch chuyển tổng hợp bằng 15,16 km.

C.

tốc độ trung bình trong cả quá trình bằng 8,6 m/s.

D.

độ lớn vận tốc trung bình trong cả quá trình bằng 8,6 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

Thời gian đi thuyền: t 1 = s 1 v 1 = 2 2 0 0 2 = 1 1 0 0 ( s ) = 1 1 3 6 ( h )

Quãng đường đi bằng ô tô: s 2 = 1 5 6 0 . 6 0 = 1 5 k m

Tổng quãng đường đã đi: s = s 1 + s 2 = 2 , 2 + 1 5 = 1 7 , 2 k m

Độ dịch chuyển tổng hợp: d = 2 , 2 2 + 1 5 2 = 1 5 , 1 6 km

Tốc độ trung bình: v = s t = 1 7 , 2 1 1 3 6 + 1 5 6 0 = 3 0 , 9 6 / h = 8 , 6 m / s

Vận tốc trung bình: v = d t = 1 5 , 1 6 1 1 3 6 + 1 5 6 0 = 2 7 , 3 k m / h = 7 , 6 m / s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là B

Ta có F = T P T = F + P = m a + m g = 1 0 . 2 + 1 0 . 1 0 = 1 2 0 ( N )

Câu 2

A.

Trọng lực, lực nâng.

B.

Trọng lực, áp lực.

C.

Trọng lực, phản lực và áp lực.

D.

Trọng lực và phản lực.

Lời giải

Đáp án đúng là D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP