Câu hỏi:

19/01/2026 16 Lưu

Một xe điện đang chạy với vận tốc 36 km/h thì bị hãm lại đột ngột. Bánh xe không lăn nữa mà chỉ trượt lên đường ray. Lấy g = 9,8 m/s2. Biết hệ số ma sát trượt giữa bánh xe và đường ray là 0,2. Kể từ lúc hãm xe điện còn đi được bao xa thì dừng hẳn?

A.

21,51 m.

B.

41,11 m.

C.

25,51 m.

D.

24,15 m.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Gia tốc của xe khi hãm phanh: a = F c m = μ m g m = μ g = 0 , 2 . 9 , 8 = 1 , 9 6 m / s 2

Kể từ lúc hãm phanh, xe điện đi được s = v 2 v 0 2 2 a = 0 ( 3 6 3 , 6 ) 2 2 . ( 1 , 9 6 ) = 2 5 , 5 1 m

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tốc độ trung bình: v = s t = 2 π r t = 2 π . 3 3 = 6 , 2 8 cm/s.

Vận tốc trung bình: v = d t = 0 3 = 0 cm/s.

Lời giải

Đáp án đúng là A

Gia tốc chuyển động: a = 2 s t 2 = 2 . 1 0 0 2 0 2 = 0 , 5 ( m / s 2 )

Lực cản không khí F c = P F = m g m a = 2 , 5 . 1 0 2 , 5 . 0 , 5 = 2 3 , 7 5 ( N )

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP