Câu hỏi:

04/02/2026 11 Lưu

Pháo điện từ (Railgun) là một công nghệ vũ khí tiên tiến sử dụng lực điện từ để bắn đầu đạn với tốc độ siêu thanh, động năng lớn thu được giúp tăng tầm bắn và sức công phá của súng mà không cần thuốc nổ. Cấu tạo gồm hai thanh ray kim loại song song nằm ngang nối với nguồn điện mạnh và một thanh dẫn (đầu đạn) đặt vuông góc với hai ray. Khi dòng điện chạy qua hệ thống, từ trường mạnh xuất hiện, tạo lực từ đẩy thanh dẫn làm đầu đạn di chuyển với tốc độ rất cao (hình dưới). Giả sử một súng điện từ loại nhỏ dùng cho thí nghiệm có khoảng cách hai ray (chiều rộng đạn pháo MN ) là 5 cm , cấp nguồn tạo dòng điện 10 kA , từ trường do hệ thống tạo ra xem như đều có độ lớn , vuông góc với mặt phẳng hai ray.

Đạn pháo chuyển động không vận tốc đầu, trượt trên ray dài \(1,5\;{\rm{m}}\).

Độ lớn lực từ tác dụng lên đạn pháo là bao nhiêu niutơn?

Đáp án  ___

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

1. 80

\(F = IlB = {10.10^3}.0,05.0,16 = 80\;{\rm{N}}\)

Trả lời ngắn: 80

Câu hỏi cùng đoạn

Câu 2:

Động năng mà đạn pháo thu được ngay khi rời khỏi đường ray là bao nhiêu jun? Bỏ qua mọi mất mát năng lượng.

Đáp án  ____

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

1. 120

Định lý động năng có \({W_d} = Fs = 80.1,5 = 120\;{\rm{J}}\)

Trả lời ngắn: 120

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) Áp suất khí quyển bằng áp suất ở lớp màng đàn hồi.
Đúng
Sai

b) Khi trong khoảng chân không của phong vũ biểu có lọt vào một ít không khí, khi đó phong vũ biểu có số chỉ nhỏ hơn áp suất thực của khí quyển.

Đúng
Sai
c) Xét lượng khí bị lọt vào trong ống, ta có thể áp dụng định luật Boyle cho khối khí.
Đúng
Sai
d) Vì khí lọt vào ống nên khi áp suất khí quyển là 760 mmHg , phong vũ biểu chi 748 mmHg , chiều dài khoảng chân không là 52 mm. Áp suất của khí quyển khi phong vũ biểu này chỉ 750 mmHg là 765 mmHg.
Đúng
Sai

Lời giải

a) Sai. Áp suất khí quyển = áp suất ở lớp màng đàn hồi + áp suất cột thủy ngân

b) Đúng. Khi đó số chỉ của phong vũ biểu là $h=p_0-p$

c) Đúng. Vì nhiệt độ không đổi

d) Sai.

Chiều dài ống thủy tinh nằm trên mặt thoảng thủy ngân trong chậu là \(748 + 52 = 800\;{\rm{mm}}\)

\(p\)

\(V\)

\(T\)

\(760 - 748 = 12{\rm{mmHg}}\)

S.52

 

\({{\rm{p}}_0} - 750{\rm{mmHg}}\)

S. \((800 - 750)\)

 

\(pV = \) const \( \Rightarrow 12.S.52 = \left( {{p_0} - 750} \right).S.(800 - 750) \Rightarrow {p_0} = 762,48{\rm{mmHg}}\)

Câu 2

A. \(535,5\;{\rm{kJ}}\).                
B. 315 kJ.                   
C. 420 kJ.                    
D. 714 kJ.

Lời giải

\(m = VD = 1,7 \cdot 1 = 1,7\;{\rm{kg}}\)

\(Q = mc\Delta t = 1,7 \cdot 4200 \cdot (100 - 25) = 535500\;{\rm{J}} = 535,5\;{\rm{kJ}}.\)Chọn A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. Bếp từ hoạt động dựa trên tác dụng phát quang của dòng điện.

B. Bếp từ có thể sử dụng trực tiếp dòng điện không đồi.

C. Nồi kim loại nóng lên là do tác dụng nhiệt của dòng điện cảm ứng sinh ra ở đáy nồi.
D. Nồi kim loại nóng lên được là do nhiệt sinh ra từ mặt bếp từ truyền lên nồi như bếp điện.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a) Khi số chỉ hai nhiệt kế bằng nhau thì các số chì này gần như không thay đổi nữa, điều này chứng tỏ các vật có cùng nhiệt độ không truyền nhiệt cho nhau.
Đúng
Sai
b) Số chỉ nhiệt kế trong cốc (1) tăng, số chỉ nhiệt kế trong bình (2) giảm chứng tỏ nhiệt lượng truyền từ vật nóng sang vật lạnh.
Đúng
Sai
c) Dụng cụ đo có độ chính xác tương đối cao. Khi cân bằng nhiệt, số chỉ các nhiệt kế có giá trị nằm trong khoảng \({50^\circ }{\rm{C}}\) đến \({55^\circ }{\rm{C}}\).
Đúng
Sai
d) Số chỉ nhiệt kế trong cốc (1) tăng với tốc độ chậm hơn số chi nhiệt kế trong bình (2) giảm xuống.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP