khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

04/05/2026 38 Lưu

Giải bài toán sau.

Để đến được kho báu, nhà thám hiểm ta phải vượt qua một khu rừng rậm và một con sông. Đoạn đường qua khu rừng dài 8 500 m, đoạn đường qua con sông ngắn hơn đoạn đường qua khu rừng là 3 200 m. Hỏi tổng chiều dài đoạn đường mà nhà thám hiểm phải đi để đến được kho báu là bao nhiêu mét?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Bài giải

Độ dài đoạn đường qua con sông là:

8 500 3 200 = 5 300 (m)

Tổng chiều dài đoạn đường mà nhà thám hiểm phải đi để đến được kho báu là:

8 500 + 5 300 = 13 800 (m)

Đáp số: 13 800 m

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. 9 000                   
B. 11 000                 
C. 10 000                             
D. 1 000

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Số nhỏ nhất có năm chữ số là 10 000

Số nhỏ nhất có bốn chữ số là 1 000

Vậy số trừ là 1 000

Lời giải

Tô màu vào hình chứa biểu thức 85 000 – 7 500 + 3 456

Giải thích

85 000 – 7 500 + 3 456

= 77 500 + 3 456

= 80 956

93 279 – 3 279 – 20 000

= 90 000 – 20 000

= 70 000

80 956 > 70 000 nên ta tô màu vào hình chứa biểu thức 85 000 – 7 500 + 3 456

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. 16 285 kg            
B. 9 180 kg              
C. 25 kg                               
D. 18 360 kg

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP