khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/05/2026 40 Lưu

Giải bài toán sau.

Một công ty tổ chức hội thảo về công nghệ. Chi phí tham dự đối với khách mời doanh nghiệp là 120 000 đồng và đối với sinh viên là 80 000 đồng. Ban tổ chức mua 5 vé doanh nghiệp và 7 vé sinh viên để mời khách tham dự. Hỏi tổng số tiền ban tổ chức phải trả là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Bài giải

Số tiền phải trả cho vé doanh nghiệp:
120 000 × 5 = 600 000 (đồng)

Số tiền phải trả cho vé sinh viên:
80 000 × 7 = 560 000 (đồng)

Tổng số tiền phải trả:
600 000 + 560 000 = 1 160 000 (đồng)

Đáp số: 1 160 000 đồng

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. 998 999               
B. 750 478               
C. 100 235                             
D. 108 999

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Số chẵn lớn nhất có 5 chữ số khác nhau là: 98 764

Số lẻ nhỏ nhất có 4 chữ số khác nhau là: 10 235

Tổng của 98 764 và 10 235 là: 98 764 + 10 235 = 108 999

Vậy tổng của số chẵn lớn nhất có 5 chữ số khác nhau với số lẻ nhỏ nhất có 4 chữ số khác nhau là: 108 999

Lời giải

Ếch sẽ nhảy đến các viên đá có số: 52 180, 52 270, 52 360, 52 450

Ta có:

52 180 + 52 270 + 52 360 + 52 450 = 104 450 + 52 360 + 52 450 = 156 810 + 52 450 = 209 260

Vậy tổng các số ghi trên viên đá mà ếch sẽ nhảy đến là 156 810.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. 25 342 + 14 768                                 

B. 37 215 + 8 954

C. 9 643 + 31 420                                   
D. 18 527 + 17 361

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. 200 916                 

B. 210 916               
C. 200 816                             
D. 210 816

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP