khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

10/05/2026 44 Lưu

Một mảnh đất hình chữ nhật có chiều dài 10 m, chiều rộng 6 m. Người ta lát gạch phần đất đó. Mỗi viên gạch có diện tích 1 m2. Cần ít nhất bao nhiêu viên gạch?

A. 70 viên                
B. 66 viên                 
C. 64 viên  
D. 60 viên

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Diện tích mảnh đất là:

10 × 6 = 60 (m2)

Số viên gạch cần lát là:

60 : 1 = 60 (viên)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. 42 cm2                
B. 13 cm2                 
C. 1 cm2  
D. 76 cm2

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Diện tích hình chữ nhật là:
7 × 6 = 42 (cm2)

Lời giải

Hình

Chiều dài/cạnh (cm)

Chiều rộng/cạnh (cm)

Diện tích (cm2)

Hình A

7

5

35

Hình B

8

5

40

Hình C

9

9

81

Giải thích

Chiều rộng của hình A là:

35 : 7 = 5 (cm)

Chiều dài của hình B là:

40 : 5 = 8 (cm)

Vì 9 cm × 9 cm = 81 cm² nên cạnh hình vuông C là 9 cm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. 8 cm2                  
B. 9 cm2                   
C. 10 cm2  
D. 11 cm2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. 16 cm2                
B. 36 cm2                 
C. 25 cm2  
D. 20 cm2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP