khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/05/2026 12 Lưu

Trả lời các yêu cầu sau.

Trong một buổi thí nghiệm khoa học, các học sinh đã thả đồng thời hai viên bi vào một bể nước 25 lần. Họ đếm số lần lặp lại của khả năng hai viên bi nổi lên cùng màu đỏ, hoặc cùng màu xanh, hoặc một viên màu đỏ và một viên màu xanh rồi ghi lại kết quả nhận được như bảng sau:

Khả năng xuất hiện

Hai viên màu đỏ

Hai viên màu xanh

Một viên màu đỏ, một viên màu xanh

Số lần lặp lại

8

7

10

a) Số lần lặp lại khả năng xuất hiện hai viên bi ở dạng nào nhiều nhất, ở dạng nào ít nhất?

b) Tìm tỉ số của số lần lặp lại của mỗi khả năng xuất hiện so với tổng số lần thả hai viên bi.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Số lần lặp lại khả năng xuất hiện một viên màu đỏ, một viên màu xanh nhiều nhất.

Số lần lặp lại khả năng xuất hiện hai viên màu xanh ít nhất.

b) Tổng số lần thả bi là:

8 + 7 + 10 = 25 (lần)

Tỉ số khả năng xuất hiện hai viên màu đỏ so với tổng số lần thả hai viên bi là: \(\frac{8}{{25}}\)

Tỉ số khả năng xuất hiện hai viên màu xanh so với tổng số lần thả hai viên bi là: \(\frac{7}{{25}}\)

Tỉ số khả năng xuất hiện một viên màu đỏ, một viên màu xanh so với tổng số lần thả hai viên bi là: \(\frac{{10}}{{25}}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. Thứ hai               
B. Thứ ba                 
C. Thứ bảy                 
D. Chủ nhật

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Vì 2 < 3 < 4 < 5 < 6 < 7 < 8 nên Lan dùng ít chai nước nhất vào ngày thứ bảy

Câu 2

Điền số thích hợp vào chỗ chấm.

Một buổi hòa nhạc có 30 000 khán giả, trong đó khu vực A có 9 000 khán giả, khu vực B có 12 000 khán giả, khu vực C có 6 000 khán giả, còn lại ở khu vực D.

a) Hoàn thành bảng sau.

Khu vực

A

B

C

D

Số khán giả

9 000

12 000

6 000

………..

b) Tìm tỉ số phần trăm của số khán giả ở mỗi khu vực và số khán giả tham dự buổi hòa nhạc.

Lời giải

a)

Khu vực

A

B

C

D

Số khán giả

9 000

12 000

6 000

3 000

b) Tỉ số phần trăm số khán giả ở khu vực A và số khán giả tham dự buổi hòa nhạc là:

9 000 : 30 000 = 0,3 = 30%

Tỉ số phần trăm số khán giả ở khu vực B và số khán giả tham dự buổi hòa nhạc là:

12 000 : 30 000 = 0,4 = 40%

Tỉ số phần trăm số khán giả ở khu vực C và số khán giả tham dự buổi hòa nhạc là:

6 000 : 30 000 = 0,2 = 20%

Tỉ số phần trăm số khán giả ở khu vực D và số khán giả tham dự buổi hòa nhạc là:

3 000 : 30 000 = 0,1 = 10%

c)

Điền số thích hợp vào chỗ chấm.  Một buổi hòa nhạc có 30 000 khán giả, trong đó khu vực A có 9 000 khán giả, khu vực B có 12 000 khán giả, khu vực C có 6 000 khán giả, còn lại ở khu vực D. (ảnh 1)

 

Câu 4

Quan sát biểu đồ rồi trả lời các câu hỏi sau.

Quan sát biểu đồ rồi trả lời các câu hỏi sau.    a) Thành phố nào có nhiều học sinh nhất, thành phố nào có ít học sinh nhất?  b) Trung bình mỗi thành phố có bao nhiêu học sinh? (ảnh 1)

 

a) Thành phố nào có nhiều học sinh nhất, thành phố nào có ít học sinh nhất?

b) Trung bình mỗi thành phố có bao nhiêu học sinh?

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a) Tổng số bàn thắng của hai đội chắc chắn số chẵn
Đúng
Sai
b) Tổng số bàn thắng của hai đội có thể là 10
Đúng
Sai
c) Tổng số bàn thắng của hai đội không thể là số bé hơn 10 và lớn hơn 0
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP