Cho sức điện động chuẩn của các pin điện hoá: \(E_{pin\,(T - X)}^o = 2,46V;\,\)\(E_{pin(T - Y)}^o = 2,00V\); \(E_{pin(Z - Y)}^o = 0,96V\)(với X, Y, Z, T là 4 kim loại, kim loại ở bên trái trong kí hiệu pin đóng vai tròanode). Dãy sắp xếp các kim loại theo chiều tăng dần tính khử là
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: B
Từ \(E_{pin\,(T - X)}^o = 2,46V;\,\)\(E_{pin(T - Y)}^o = 2,00V\)có \(E_{{X^{n + }}/X}^o > E_{{Y^{m + }}/Y}^o\)hay tính khử Y > X ⇒ Loại C, D.
Lại có \(E_{pin(Z - Y)}^o = 0,96V\)⇒ tính khử Z > Y ⇒ Loại A.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp án đúng là: 720
PTHH: 2Al2O3 4Al + 3O2
\[{{\rm{n}}_{Al}} = \frac{{2700}}{{27}} = 100\,mol\] \[ \Rightarrow \] \[{n_{{O_2}}} = \frac{{100.3}}{4} = 75\,mol\]
Ta có: và O2 dư: a mol.
BTNT (O): \[2{n_{{O_2}}} = {n_{CO}} + 2{n_{C{O_2}}} + 2{n_{{O_2}}}\]\[ \Rightarrow \] 2.75 = a + 2a + 2a \[ \Rightarrow \] a = 30 mol
BTNT (C): \[{n_C} = {n_{CO}} + {n_{C{O_2}}} = 2a\, = \,60\,mol\, \Rightarrow x = {m_C} = 60.12 = 720\,g.\]
Câu 2
A. \[{K_2}C{r_2}{O_7}.\]
Lời giải
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: A
Số oxi hóa của Cr giảm từ +6 xuống +3 nên \[{K_2}C{r_2}{O_7}\]đóng vai trò là chất oxi hóa.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

