khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/10/2026 4 Lưu

Một electron đi vào khoàng không giữa hai tấm phẳng song song cách nhau 5,0 cm và được duy trì ở điện thế lần lượt là +2000 V và -500 V .

Một electron đi vào khoàng không giữa hai tấm phẳng song song cách nhau 5,0 cm và được duy trì ở điện thế lần lượt là +2000 V và -500 V .

Lực điện tác dụng lên electron là bao nhiêu? (ảnh 1)

Lực điện tác dụng lên electron là bao nhiêu?

A. 1,6.10-15N.

B. 4,8.10-15N.

C. 6,4.10-15N.

D. 8,0.10-15N.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Phương pháp giải

Hiệu điện thế: UMN=VM-VN

Cường độ điện trường: E=Ud

Lực điện: F=Eq

Giải chi tiết

Hiệu điện thế giữa hai tấm phẳng là:

U=2000-(-500)=2500(V)

Cường độ điện trường giữa hai tấm có độ lớn là:

E=Ud=25005.10-2=50000(V/m)

Lực điện tác dụng lên eletron là:

F=E.q=50000.1,6.10-19=8.10-15(N)

Đáp án cần chọn là: D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. 1 m/s.

B. 2 m/s.

C. 2,5 m/s.

D. 3,5 m/s.

Lời giải

Phương pháp giải

Sử dụng kĩ năng đọc đồ thị

Giải chi tiết

Thang máy chuyển động thẳng đều với vận tốc 2,5 m/s

Đáp án cần chọn là: C

Câu 2

A. Đáp án A.          
B. Đáp án B.          
C. Đáp án C.                    
D. Đáp án D.

Lời giải

Phương pháp giải

Quan sát bảng liệt kê bước sóng của các sóng điện từ

Giải chi tiết

Sóng ngắn (microwaves) có bước sóng từ 10-3 m đến 1 m

Sóng hồng ngoại (infrared) có bước sóng từ 10-6 m đến 10-3 m

Sóng tử ngoại (UV) có bước sóng từ 10-9m đến 10-6m

Tia X (X-rays) có bước sóng từ 10-12m đến 10-9m

→ đáp án đúng là C

Đáp án cần chọn là: C

Câu 4

A.

Chúng bị va chạm bởi các phân tử không khí.

B.

Chúng ít đặc hơn không khí.

C.

Chúng di chuyển bởi các dòng đối lưu.

D.

Chúng hấp thụ năng lượng từ ánh sáng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP