khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

31/03/2020 6,608 Lưu

Điện phân đến hết 0,1 mol Cu(NO3)2 trong dung dịch với điện cực trơ, thì sau điện phân khối lượng dung dịch đã giảm bao nhiêu gam

A. 1,6 gam

B. 6,4 gam

C. 8,0 gam

D. 18,8 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

- Có mdung dịch ban đầu = 500.1,035 = 517,5 gam

- Trường hợp 1: Cu2+ chưa bị điện phân hết (x < 0,0225)

2Cu2+  +  2H2O  →  2Cu  +  4H+  +  O2

  x                               x         2x       0,5x

=> mdung dịch sau phản ứng = 517,5 - (64x + 32.0,5x) = 517,5 - 80x

=>Vdung dịch sau phản ứng = 517,5-80x1,036ml

Sau phản ứng dung dịch có pH=1 ⇒ H+=0,1M

⇒ 2x.1,036(517,5-80x).10-3=0,1 ⇒x=0,0249 mol > 0,0225 ⇒ LoạiLoại

- Trường hợp 2: Cu2+ bị điện phân hết

2Cu2+  +  2H2O  →  2Cu  +  4H+  +  O2

      0,0225                      0,0225   0,045   0,01125

     2H2O  →  2H2  +  O2

         x           x      0,5x

    mdung dịch sau phản ứng =517,5 - 64.0,0225 - 32.(0,01125 + 0,5x) - 2x = 515,7 - 18x

Vdung dịch sau phản ứng =515,7-18x1,036ml

Sau phản ứng dung dịch có pH=1 ⇒ H+=0,1M

⇒ 0,045.1,036(515,7-18x).10-3=0,1 ⇒x=2,75 mol

Thời gian điện phân: t= (0,0225.2+2x).965009,65=55450s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP