khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

17/04/2020 13,754 Lưu

Cho 47 gam hỗn hợp X gồm 2 ancol đi qua xúc tác (H2SO4 đặc, đun nóng) thu được hỗn hợp Y gồm: ba ete, 0,27 mol olefin, 0,33 mol hai ancol dư và 0,42 mol H2O. Biết rằng hiệu suất tách nước tạo mỗi olefin đối với mỗi ancol đều như nhau và số mol ete là bằng nhau. Khối lượng của hai ancol dư có trong hỗn hợp Y gần giá trị nào nhất?

A. 17,5.

B. 15,5.

C. 14,5.

D. 18,5.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án ABản chất Pư:ROH →to,H2SO4đRH-1+H2O0,27       →          0,27 →  0,272ROH →to,H2SO4đROR+H2O0,3         ← 0,42-0,27=0,15nROH bđ=nROH dư+nROH pư=0,9 ⇒MROH=470,9mROH=0,33.470,9=17,2gần nhất với 17,5

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án ASơ đồ phản ứng:CO2+NaOH: 0,06BaOH2: 0,05→NaHCO3BaHCO32→nungBaONa2CO3⏟m gamBTNT Ba: nBaO=nBaCO3=0,05BTNT Na: nNa2CO3=nNaOH2=0,03⇒m=10,83 gam

Câu 2

A.2NaCl+H2O→cmnđpdd2NaOH+Cl2+H2

B. 2CuSO4+2H2O→đpdd2Cu+O2+2H2SO4

C. 2HCl →đpddH2+Cl2

D. 2AlCl3→criolitđpdd2Al+3Cl2

Lời giải

Đáp án D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Cu, H2, dd Br2, dd NH3, dd Na2SO4, CH3OH (H2SO4 đặc)

B. Na, H2 (xt: Ni,to), dd Br2, dd NH3, dd NaHCO3, CH3OH (xt: H2SO4 đặc).

C. Cu, H2 (xt: Ni,to), dd Cl2, dd NH3, dd NaCl, CH3OH (H2SO4 đặc).

D. Na, Cu, dd Br2, dd NH3, dd NaHCO3, CH3OH (H2SO4 đặc)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP