khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/05/2020 28,586 Lưu

Cho hai địa điểm AB cách nhau 60 km. Có hai xe chuyển động cùng chiều và xuất phát cùng một lúc, Xe đi từ A với vận tốc 30 km/h, Xe đi từ B với vận tốc 40 km/h. Sau k hi xuất được 1 giờ 30 phút, xe xuát phát từ A đột ngột tăng tốc chạy với vận tốc 50 km/h. Xác định thời gian hai xe gặp nhau kể từ lúc xuất phát?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Giải: Sau 1 giờ 30 phút = 1,5h

Quãng đường xe đi từ A trong 1,5h là: S1=v1.t=30.1,5=45km

Quãng đường xe đi từ B trong 1,5h là: S2=v2.t=40.1,5=60km

Sau 1,5h hai xe cách nhau 60 + 60 – 45 = 75 km

Gọi t là thời gian hai xe gặp nhau kể từ thời điểm xe đi từ A tăng tốc.

v'1.t−75=v2.t⇒50t−75=40t⇒t=7,5h

Kể từ lúc xuất phát hai xe gặp nhau sau 7,5h + 1,5h = 9h

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Giải:

Ta có phương trình chuyển động của vật x=x0+vt

a.  Ô tô chuyển động theo chiều âm với vận tốc 36 km/h nên v=−36(km/h)

Với t=1,6;x=6km

Nên 6=x0−36.1,5⇒x0=60km

Vậy phương trình chuyển động của vật x=60−36t

b. Tại t1=2h thì x1=40km⇒40=x0+2v 1

Tại t2=3h thì x2=60km ⇒90=x0+3v 2

Từ ( 1 ) và  (2 ) ta có x0=−60km;v=50km/h

Vậy phương trình dao động là x=−60+50t