khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 3,040 Lưu

Người ta dùng hai lò xo. Lò xo thứ nhất khi treo vật 9 kg có độ dãn 12cm. Lò xo thứ hai khi treo vật 3 kg thì có độ dãn 4cm. Hãy so sanh đọ cứng của hai lò xo. Lấy g=10m/s2. 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Khi ở vị trí cân bằng F=P⇒kΔl=mg

Với lò xo một: k1Δl1=m1g⇒k1.0,12=6.g(1)

Với lò xo hai: k2Δl2=m2g⇒k2.0,04=2.g(2)

Lập tỉ số 12⇒k1.0,12k2.0,04=3⇒k1k2=1

Vậy hai độ cứng bằng nhau

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Lò xo cân bằng: F=P⇔kΔl=mg

Khi treo vật 25g:

⇔k(l−l0)=m1g⇒k(0,31−0,3)=0,025.10⇒k=25N/m

Khi treo thêm 75g:

⇔k(l'−l0)=(m1+m2)g⇒25(l/−0,3)=(0,25+0,75).10⇒l'=0,34m

Lời giải

a. Khi cân bằng: F=P⇔kΔl=mg⇒k=0,2.100,02=100N/m

b. Khi  ∆l= 5cm thì phải treo thêm một vật có khối lượng m' 

⇒kΔl'=(m+m')g⇒100.0,05=(0,2+m/)g⇒m'=0,3kg⇒m/=300g

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP