khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 23,225 Lưu

Cho một lò xo đầu trên cố định đầu dưới treo một vật có khối lượng 200g thì dãn ra một đoạn 2cm cho g = 10m/s2

a. Tính độ cứng của lò xo.

b.  Muốn ∆l = 5cm thì treo thêm  m’ là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Khi cân bằng: F=P⇔kΔl=mg⇒k=0,2.100,02=100N/m

b. Khi  ∆l= 5cm thì phải treo thêm một vật có khối lượng m' 

⇒kΔl'=(m+m')g⇒100.0,05=(0,2+m/)g⇒m'=0,3kg⇒m/=300g

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Lò xo cân bằng: F=P⇔kΔl=mg

Khi treo vật 25g:

⇔k(l−l0)=m1g⇒k(0,31−0,3)=0,025.10⇒k=25N/m

Khi treo thêm 75g:

⇔k(l'−l0)=(m1+m2)g⇒25(l/−0,3)=(0,25+0,75).10⇒l'=0,34m

Lời giải

Khi ở vị trí cân bằng F=P⇒kΔl=P⇒k(l−l0)=P

Khi treo P1 ta có: k(l1−l0)=P1(1)

Khi treo P1 ta có: k(l2−l0)=P2(2)

Lập tỉ số (1)(2)  ta có

 ⇒P1P2=l1−l0l2−l0⇒24=0,42−l00,44−l0⇒l0=0,4m=40cm

Thay vào ( 1 ) ta có k(0,42−0,4)=2⇒k=100N/m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP