khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/05/2020 1,542 Lưu

Hai vật có khối lượng m1=2kg và m2=5kg chuyển động với vận tốc v1=5 m/s và v2=2 m/s .Tổng động lượng của hệ trong các trường hợp v1→ và v2→ cùng phương, ngược chiều:

A. 0 kg.m/s

B. 3kg.m/s 

C. 6kg.m/s

D. 10kg.m/s

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A.

Chọn chiều dương Ox cùng chiều với v1→

p=m1v1x+m2v2x=2.5+5−2=0kg.m/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 

Đáp án C.

Độ biến thiên động lượng:

ΔP=P−0=mv=mgt=1.9,8.0,5=4,9kgm/s

 

Lời giải

Đáp án B,

Định luật bảo toàn động lượng:

m1v1→=m1+m2v→⇒1.6=1+3v⇒v=1,5m/s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP