khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 46,776 Lưu

Một vật trượt từ đỉnh mặt phẳng nghiêng dài 10m, cao 5m. Bỏ qua ma sát trên mặt phẳng nghiêng. Hỏi sau khi đến chân mặt phẳng nghiêng, vật tiếp tục chuyển động trên mặt phẳng ngang một quãng đường bao nhiêu và trong thời gian bao lâu. Biết hệ số ma sát giữa vật và mặt phẳng ngang là 0,1. Lấy g =10m/s2

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ, chiều dương là chiều chuyển động.

Vật chịu tác dụng của các lực N→;P→

Theo định luật II newton ta có: N→+P→=ma→1

Chiếu Ox ta có : Px=ma1⇒Psinα=ma1

⇒a1=gsinα=10.510=5m/s2

Vận tốc của vật ở chân dốc.

Áp dụng công thức v12−v02=2a1s

⇒v1=2a1s=2.5.10=10m/s

Khi chuyển động trên mặt phẳng ngang: Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ , chiều dương (+) Ox là chiều chuyển động .Áp dụng định luật II Newton

Ta có  F→ms+N→+P→=ma→2

Chiếu lên trục Ox: −Fms=ma2⇒−μ.N=ma21

Chiếu lên trục Oy: N – P = 0⇒N = P=mg

⇒a2=−μg=−0,1.10=−1m/s2

Để vật dừng lại thì v2=0m/s

Áp dụng công thức: 

v22−v12=2a2.s2⇒s2=−1022.−1=50m

Và v2=v1+a2t⇒t=−10−1=10s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ , chiều dương (+) Ox là chiều chuyển động

Áp dụng định luật II Newton F→+f→ms+N→+P→=ma→

Chiếu lên trục Ox: F−fms=ma1

Chiếu lên trục Oy: 

N−P=0⇒N=mg=10.10=100N

⇒fms=μ.N=0,2.100=20N

Thay vào (1) ta có:

30−20=10a⇒a=1m/s2

b. Áp dụng công thức

v2−v02=2as⇒v=2as=2.1.4,5=3m/s

Mà v=v0+at⇒t=va=31=3s

Vậy sau khi vật đi được 4,5m thì vận tốc của vật là 3(m/s) và sau thời gian 3s

c. Chọn chiều dương là chiều chuyển động

Theo định luật II newton ta có F→+N→+P→=ma→

Chiếu lên Ox: Fcosα=ma

⇒a=Fcosαm=30.cos60010=1m/s2

Mà v=v0+at⇒v=0+1.5=5m/s

Lời giải

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ, chiều dương là chiều chuyển động

Vật chịu tác dụng của các lực N→;P→;f→ms

Theo định luật II newton ta có: N→+P→+f→ms=ma→

Chiếu Ox ta có −Px−fms=ma

⇒−Psinα−μN=ma(1)

Chiếu Oy: N=Py=Pcosα(2)

Thay (2) vào (1) ⇒−Psinα−μPcosα=ma

⇒a=−gsin300−μgcos300=−10.12−0,2.10.32=−6,73m/s2

Khi lên tới vị trí cao nhất thì v=0m/s

Áp dụng công thức v=v0+at⇒t=v−v0a=0−2−6,73≈0,3s

b. Áp dụng công thức 

s=v0t+12at2=2.0,3+12.−6,73.0,32=0,3m