khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 125,341 Lưu

Một vật đặt ở chân mặt phẳng nghiêng một góc a = 300 so với phương nằm ngang. Hệ số ma sát trượt giữa vật và mặt phẳng nghiêng là m = 0,2 . Vật được truyền một vận tốc ban đầu v0 = 2 (m/s) theo phương song song với mặt phẳng nghiêng và hướng lên phía trên.

a. Sau bao lâu vật lên tới vị trí cao nhất ?

b. Quãng đường vật đi được cho tới vị trí cao nhất là bao nhiêu ?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ, chiều dương là chiều chuyển động

Vật chịu tác dụng của các lực N→;P→;f→ms

Theo định luật II newton ta có: N→+P→+f→ms=ma→

Chiếu Ox ta có −Px−fms=ma

⇒−Psinα−μN=ma(1)

Chiếu Oy: N=Py=Pcosα(2)

Thay (2) vào (1) ⇒−Psinα−μPcosα=ma

⇒a=−gsin300−μgcos300=−10.12−0,2.10.32=−6,73m/s2

Khi lên tới vị trí cao nhất thì v=0m/s

Áp dụng công thức v=v0+at⇒t=v−v0a=0−2−6,73≈0,3s

b. Áp dụng công thức 

s=v0t+12at2=2.0,3+12.−6,73.0,32=0,3m

D

Danh Ngọc Tứ

Dạ cô ơi em thấy đề nói là vật đặt ở chân mặt phẳng nghiêng mà hình vẽ lại không đặt ở chân mặt phẳng nghiêng vậy là sao ạ

culi TV

culi TV

Vẽ ở đâu cũng đc
Để cho mik dễ nhìn và dễ biểu diễn lực

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ , chiều dương (+) Ox là chiều chuyển động

Áp dụng định luật II Newton F→+f→ms+N→+P→=ma→

Chiếu lên trục Ox: F−fms=ma1

Chiếu lên trục Oy: 

N−P=0⇒N=mg=10.10=100N

⇒fms=μ.N=0,2.100=20N

Thay vào (1) ta có:

30−20=10a⇒a=1m/s2

b. Áp dụng công thức

v2−v02=2as⇒v=2as=2.1.4,5=3m/s

Mà v=v0+at⇒t=va=31=3s

Vậy sau khi vật đi được 4,5m thì vận tốc của vật là 3(m/s) và sau thời gian 3s

c. Chọn chiều dương là chiều chuyển động

Theo định luật II newton ta có F→+N→+P→=ma→

Chiếu lên Ox: Fcosα=ma

⇒a=Fcosαm=30.cos60010=1m/s2

Mà v=v0+at⇒v=0+1.5=5m/s

Lời giải

a. Chọn chiều dương là chiều chuyển động

Theo định luật II newton ta có F→+N→+P→=ma→

Chiếu lên Ox:  Fcosα=ma

Fcosα=ma⇒m=Fcosαa(1)

v=v0+at⇒a=v−v0t=6−04=1,5(m/s2)

Thay vào ( 1 ) ta có  m=48.cos4501,5=22,63kg

b,  Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ , chiều dương (+) Ox là chiều chuyển động

Áp dụng định luật II Newton

Ta có F→x+F→y+F→ms+N→+P→=ma→

Chiếu lên Ox: Fcosα−Fms=ma 1

Chiếu lên Oy: 

⇒N−P+Fsinα=0⇒N=mg−Fsinα

Thay vào (1): Fcosα−μmg−Fsinα=ma

⇒a=48.cos450−0,1(m.10−48.sin450)m=5,59m/s2

Áp dụng công thức 

v2−v02=2as⇒v=2as=2.5,59.16=13,4m/s