khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/05/2020 5,295 Lưu

Một chất điểm đang dao động điều hòa với biên độ A theo phương nằm ngang, khi vừa đi qua khỏi vị trí cân bằng một đoạn S thì động năng của chất điểm là 91 mJ. Đi tiếp một đoạn S nữa thì động năng còn 64 mJ. Nếu đi tiếp một đoạn S nữa thì động năng của chất điểm còn bao nhiêu? Biết A > 3S

A. 33 mJ 

B. 42 mJ

C. 10 mJ

D. 19 mJ

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Khi vật chưa đổi chiều chuyển động, ta luôn có tỉ số: x1A2=Et1Ex2A2=Et2E→sA2=1−91E4sA2=1−64E→E=100sA2=9100

Khi vật đi thêm một đoạn S nữa, khi đó động năng của vật là: 9sA2=1−EdE→Ed=E1−9sA2=1001−99100=19mJ

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Chu kì dao động của vật T=2πlg=2π1,44π2=2,4s

→ Thời gian ngăn nhất để động năng lại bằng 3 lần thế năng là t=T6=0,4s

Lời giải

Đáp án A

Biên độ dao động của con lắc A=lmax−lmin2=30−222=4cm

→ Động năng của con lắc tại vị trí có li độ x 

Ed=E−Et=12kA2−x2=12.100.0,042−0,032=0,035J

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP