khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/06/2020 10,957 Lưu

Thanh AB trượt thẳng đều trên mặt phẳng ngang theo chiều như hình vẽ, vận tốc của thanh AB có độ lớn 2 m/s, vận tốc của AB vuông góc với các đường cảm ứng từ. Cho AB = 40 cm, B = 0,2 T, ξ=2 V, r = 0 Ω, RAB = 0,8 Ω, bỏ qua điện trở của dây nối và ampe kế. Số chỉ của ampe kế bằng ?

A. 1,8 A.

B. 2,5 A.

C. 2,7 A.

D. 3,0 A.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Khi thanh AB trượt sang phải thì thanh AB đóng vai trò như một nguồn điện với cực âm ở A, cực dương ở B.

Suất điện động do thanh AB tạo ra là

ξ'=Blv=0,2.0,4.2=0,16 V.

Số chỉ của ampe kế là

I=ξ+ξ'RAB+r=2+1,60,8+0=2,7 A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Khi thanh rơi xuống với vận tốc v thì sẽ có suất điện động cảm ứng là:  ξ=Bv l

Dòng điện cảm ứng tạo ra có chiều sao cho từ trường tạo ra đi ngược lại chiều của B để chống lại sự tăng của từ thông. Sử dụng quy tắc bàn tay trái, ta xác định được chiều của lực từ F→t  hướng lên trên. Dưới sự tác dụng của trọng lực P→ , thanh sẽ rơi càng ngày càng nhanh nên l sẽ tăng lên vì  I=ξR=Bv lR (v  tăng thì I cũng tăng)

Lại có Ft=BlI=B2l2vR nên lực từ cũng sẽ tăng mãi cho đến khi bằng trọng lực P  thì nó không tăng được nữa, và thanh sẽ chuyển động đều với  v=5 m/s .

Ta có:

 Ft=P 

 ⇔B.l.I=m.g 

 ⇔B.l.ξR=m.g 

 ⇔B.l.BvlR=m.g

 ⇔B2l2vR=m.g

Thay số m=2g; v=5m/s;B=0,2T;l=50cm=0,5m;m=2g=0,002kg;g=10 m/s2 

⇒R=2,5Ω 

⇒I=Bv lR=0,2.5.0,52,5=0,2 A