khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/06/2020 17,740 Lưu

Thanh kim loại AB = l = 20 cm được kéo trượt đều trên hai thanh ray kim loại nằm ngang như hình. Các ray nối với nhau bằng điện trở R = 1,5 Ω. Vận tốc AB là v = 6 m/s. Hệ thống đặt trong một từ trường đều B→ thẳng đứng (B = 0,4 T). Bỏ qua điện trở ray và thanh AB. Tìm cường độ dòng điện cảm ứng qua R.

A. 0,15.

B. 0,24.

C. 0,32.

D. 0,4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Khi thanh chuyển động với vận tốc  thì sẽ có suất điện động cảm ứng là:  ξ=Bvl

Thay số:  B=0,4T; v=6 m/s;l=20cm=0,2m 

 ⇒ξ=0,4.6.0,2=0,48 V. 

Vậy cường độ dòng điện cảm ứng qua R là: I=ξR=0,481,5=0,32 A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Khi thanh rơi xuống với vận tốc v thì sẽ có suất điện động cảm ứng là:  ξ=Bv l

Dòng điện cảm ứng tạo ra có chiều sao cho từ trường tạo ra đi ngược lại chiều của B để chống lại sự tăng của từ thông. Sử dụng quy tắc bàn tay trái, ta xác định được chiều của lực từ F→t  hướng lên trên. Dưới sự tác dụng của trọng lực P→ , thanh sẽ rơi càng ngày càng nhanh nên l sẽ tăng lên vì  I=ξR=Bv lR (v  tăng thì I cũng tăng)

Lại có Ft=BlI=B2l2vR nên lực từ cũng sẽ tăng mãi cho đến khi bằng trọng lực P  thì nó không tăng được nữa, và thanh sẽ chuyển động đều với  v=5 m/s .

Ta có:

 Ft=P 

 ⇔B.l.I=m.g 

 ⇔B.l.ξR=m.g 

 ⇔B.l.BvlR=m.g

 ⇔B2l2vR=m.g

Thay số m=2g; v=5m/s;B=0,2T;l=50cm=0,5m;m=2g=0,002kg;g=10 m/s2 

⇒R=2,5Ω 

⇒I=Bv lR=0,2.5.0,52,5=0,2 A