khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/06/2020 427 Lưu

Cho mạch điện xoay RLC có R thay đổi được. Cuộn dây thuần cảm có L=1πH và C=10−34πF điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch là u=752cos100πt. Công suất tiêu thụ trong mạch là P=45W. Điện trở R có những giá trị nào sau đây:

A. R=45Ω; R=60Ω

B. R=80Ω; R=160Ω

C. R=45Ω; R=80Ω

D. R=60Ω; R=160Ω

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Công suất tiêu thụ trong mạch được tính theo công thức:

P=U2RR2+ZL−ZC2⇒45=752.RR2+100−402⇒R2−125R+3600=0⇒R1=80ΩR2=45Ω

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. chỉ là ion dương

B. chỉ là electron

C. chỉ là ion âm

D. là electron, ion dương và ion âm

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP