khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 55,404 Lưu

Cho một hệ gồm 2 vật chuyển động .Vật 1 có khối lượng 2 kg có vận tốc có độ lớn 4 m/s. Vật 2 có khối lượng 3 kg có vận tốc độ lớn là 2 m/s. Tính tổng động lượng của hệ trong các trường hợp sau:

a. v→2  cùng hướng với v1→                                                

b. v→2 ngược hướng với v1→                 

c. v→2 hướng chếch lên trên,hợp với v1→ góc 900       

d. v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 600         

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có:

 p→=p→1+p→2 và p1=m1.v1=2.4=8(kg.m/s);p2=m2.v2=3.2=6(kg.m/s)

a.  Vì v→2  cùng hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, cùng chiều

⇒p=p1+p2=8+6=14(kg.m/s)

b.  Vì v→2 ngược hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, ngược chiều

⇒p=p1−p2=8−6=2(kg.m/s)

c.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 900  ⇒p→1,p→2 vuông góc

⇒p=p12+p22=82+62=10(kg.m/s)

d.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với  góc 600  ⇒p→1,p→2 tạo với nhau một góc 60o

 

⇒p2=p12+p22+2p1p2cosα⇒p=82+62+2.8.6cos600=237(kg.m/s)

Ngân Vũ

Ngân Vũ

cho 1 hệ gồm 2 vật chuyển động. Vật 1 có khối lượng 2kg có vận tốc 4m/s. Vật 2 có khối lượng 6kg có vận tốc 3m/s . Tính tổng động lượng trong các trường hợp sau

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có : p→=p→1+p→2 và

p1=m1.v1=1.4=4(kg.m/s);p2=m2.v2=1.3=3(kg.m/s)

a. Vì v→2 cùng hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, cùng chiều

⇒p=p1+p2=4+3=7(kg.m/s)

 b. Vì v→2 ngược hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, ngược chiều

⇒p=p1−p2=4−3=1(kg.m/s)

c.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 600  ⇒p→1,p→2 tạo với nhau một góc 600

⇒p2=p12+p22+2p1p2cosα⇒p=42+32+2.4.3cos600=37(kg.m/s)

d.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 900  ⇒p→1,p→2 vuông góc

⇒p=p12+p22=42+32=5(kg.m/s)

 

Lời giải

Chon chiều dương như hình vẽ theo bài ra 

v1=v2=v=10(m/s)

Độ biến thiên động lượng 

Δp→=p→2−p→1=mv→2−mv→1

Chiếu lên chiều dương 

⇒Δp=−mv2sinα−mv1sinα=−2mvsinα

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng 

Δp=F.Δt⇒F=ΔpΔt

a. với α=300

Ta có  Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin300=−5(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

 F=ΔpΔt=−50,1=−50(N)

b. Với α=900

Ta có Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin900=−10(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

F=ΔpΔt=−100,1=−100(N)

 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP