khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 104,742 Lưu

Tìm tổng động lượng hướng và độ lớn của hệ hai vật có cùng khối lượng bằng 1kg. Vận tốc của vật 1 có độ lơn 4(m/s) và có hướng không đổi, vận tốc của vật hai là 3(m/s) và

a. Cùng phương cùng chiều với vận tốc vật một.                                                 

b. Cùng phương ngược chiều vận tốc vật một.                                                  

c. Có hướng nghiêng góc 60o so với vận tốc vật một.                                                 

d. Có hương vuông góc với vận tốc vật một

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có : p→=p→1+p→2 và

p1=m1.v1=1.4=4(kg.m/s);p2=m2.v2=1.3=3(kg.m/s)

a. Vì v→2 cùng hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, cùng chiều

⇒p=p1+p2=4+3=7(kg.m/s)

 b. Vì v→2 ngược hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, ngược chiều

⇒p=p1−p2=4−3=1(kg.m/s)

c.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 600  ⇒p→1,p→2 tạo với nhau một góc 600

⇒p2=p12+p22+2p1p2cosα⇒p=42+32+2.4.3cos600=37(kg.m/s)

d.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 900  ⇒p→1,p→2 vuông góc

⇒p=p12+p22=42+32=5(kg.m/s)

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chon chiều dương như hình vẽ theo bài ra 

v1=v2=v=10(m/s)

Độ biến thiên động lượng 

Δp→=p→2−p→1=mv→2−mv→1

Chiếu lên chiều dương 

⇒Δp=−mv2sinα−mv1sinα=−2mvsinα

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng 

Δp=F.Δt⇒F=ΔpΔt

a. với α=300

Ta có  Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin300=−5(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

 F=ΔpΔt=−50,1=−50(N)

b. Với α=900

Ta có Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin900=−10(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

F=ΔpΔt=−100,1=−100(N)

 

Lời giải

Ta có:

 p→=p→1+p→2 và p1=m1.v1=2.4=8(kg.m/s);p2=m2.v2=3.2=6(kg.m/s)

a.  Vì v→2  cùng hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, cùng chiều

⇒p=p1+p2=8+6=14(kg.m/s)

b.  Vì v→2 ngược hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, ngược chiều

⇒p=p1−p2=8−6=2(kg.m/s)

c.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 900  ⇒p→1,p→2 vuông góc

⇒p=p12+p22=82+62=10(kg.m/s)

d.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với  góc 600  ⇒p→1,p→2 tạo với nhau một góc 60o

 

⇒p2=p12+p22+2p1p2cosα⇒p=82+62+2.8.6cos600=237(kg.m/s)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP