khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 48,035 Lưu

Một  đoàn tầu có khối lượng 10 tấn đang chuyển động trên đường ray nằm ngang với vận tốc 54km/h. Thì người lái tầu nhìn từ xa thấy một chướng ngại vật, liền hãm phanh . Tính độ lớn lực hãm để tàu dừng lại sau sau 10 giây

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có khi tàu dừng lại

 v2=0(m/s);v1=54(km/s)=15(m/s) 

Độ biến thiên động lượng

Δp=p2−p1=−mv1=−10.000.15=−150000(N)

Lực hãm để tàu dừng lại sau sau 10 giây

Δp=F.Δt⇒F=−−15000010=−15000(N)

 

 

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có : p→=p→1+p→2 và

p1=m1.v1=1.4=4(kg.m/s);p2=m2.v2=1.3=3(kg.m/s)

a. Vì v→2 cùng hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, cùng chiều

⇒p=p1+p2=4+3=7(kg.m/s)

 b. Vì v→2 ngược hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, ngược chiều

⇒p=p1−p2=4−3=1(kg.m/s)

c.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 600  ⇒p→1,p→2 tạo với nhau một góc 600

⇒p2=p12+p22+2p1p2cosα⇒p=42+32+2.4.3cos600=37(kg.m/s)

d.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 900  ⇒p→1,p→2 vuông góc

⇒p=p12+p22=42+32=5(kg.m/s)

 

Lời giải

Chon chiều dương như hình vẽ theo bài ra 

v1=v2=v=10(m/s)

Độ biến thiên động lượng 

Δp→=p→2−p→1=mv→2−mv→1

Chiếu lên chiều dương 

⇒Δp=−mv2sinα−mv1sinα=−2mvsinα

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng 

Δp=F.Δt⇒F=ΔpΔt

a. với α=300

Ta có  Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin300=−5(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

 F=ΔpΔt=−50,1=−50(N)

b. Với α=900

Ta có Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin900=−10(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

F=ΔpΔt=−100,1=−100(N)

 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP