khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 37,289 Lưu

Một vật có khối lượng 1,5 kg được thả rơi tự do xuống đất trong thời gian 0,5s. Độ biến thiên động lượng của vật trong khoảng thời gian đó là bao nhiêu? Lấy g = 10m/s2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Áp dụng công thức Δp→=F→.Δt

Ta có độ lớn

Δp=F.Δt=mg.Δt=1,5.10.0,5=7,5(kg.m/s)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có : p→=p→1+p→2 và

p1=m1.v1=1.4=4(kg.m/s);p2=m2.v2=1.3=3(kg.m/s)

a. Vì v→2 cùng hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, cùng chiều

⇒p=p1+p2=4+3=7(kg.m/s)

 b. Vì v→2 ngược hướng với v1→⇒p→1,p→2 cùng phương, ngược chiều

⇒p=p1−p2=4−3=1(kg.m/s)

c.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 600  ⇒p→1,p→2 tạo với nhau một góc 600

⇒p2=p12+p22+2p1p2cosα⇒p=42+32+2.4.3cos600=37(kg.m/s)

d.  Vì v→2 hướng chếch lên trên, hợp với v1→ góc 900  ⇒p→1,p→2 vuông góc

⇒p=p12+p22=42+32=5(kg.m/s)

 

Lời giải

Chon chiều dương như hình vẽ theo bài ra 

v1=v2=v=10(m/s)

Độ biến thiên động lượng 

Δp→=p→2−p→1=mv→2−mv→1

Chiếu lên chiều dương 

⇒Δp=−mv2sinα−mv1sinα=−2mvsinα

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng 

Δp=F.Δt⇒F=ΔpΔt

a. với α=300

Ta có  Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin300=−5(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

 F=ΔpΔt=−50,1=−50(N)

b. Với α=900

Ta có Δp=−2mvsinα=−2.0,5.10.sin900=−10(kgm/s)

Lực trung bình do sàn tác dụng lên bóng

F=ΔpΔt=−100,1=−100(N)