Câu hỏi:

15/07/2020 343 Lưu

Một sóng truyền dọc theo trục Ox với phương trình u = acos(4πt – 0,02πx) (u và x tính bằng cm, t tính bằng giây). Tốc độ truyền của sóng này là

A. 1 m/s.

B. 150 m/s.

C. 2 m/s.

D. 20 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

+ Từ phương trình truyền sóng, ta có:

ω=4π2πλ=0,02πT=0,5λ=1v=λT=10,5=2m/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

+ Áp dụng định luật khúc xạ ánh sáng sinr=nsinisinr=2sin30°r=45°.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP