khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

07/10/2019 986 Lưu

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng 1 kg và lò xo có độ cứng 100N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là μ  = 0,1. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo dãn ∆l1  = 10cm rồi buông nhẹ v1 = 0. Lấy g = 10m/s2. Khi vật đi được quãng đường S  = 8cm thì vật có vận tốc bằng

A. 0,8 m/s

B. 0,9 m/s

C.  0,7 m/s.

D. 0,6 m/s

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

+ Khi tính công ta chú ý rằng không tính công của lực đàn hồi

Cơ năng của vật sau khi đi quãng đường 8cm là

Do vật chịu tác dụng thêm lực ma sát cơ năng của vật sẽ biến đổi. Công của các lực cản bằng độ biến thiên cơ năng của vật:

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án B

Chọn Oxy như hình vẽ:

+ Chọn mốc tính thế năng tại vị trí thấp nhất của vật

Cơ năng của vật ở vị trí 1 ứng với góc  là

Cơ năng của vật ở vị trí 1 ứng với góc  là

Bỏ qua sức cản không khí, thì cơ năng của vật là một đại lượng bảo toàn tức là W1 = W2

Gia tốc theo thành phần Oy là gia tốc hưóng tâm

Theo định luật II Niu tơn ta có:  chiếu lên Ox ta được:

Vậy gia tốc của vật nặng của con lắc khi  = 30° có độ lớn bằng:

Câu 3

A. có phương chiều không đổi độ lớn thay đổi

B. có phương chiều thay đổi độ lớn không đổi

C. có phương chiều, độ lớn thay đổi

D. có phương chiều, độ lớn không đổi.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP