khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/09/2020 890 Lưu

Hỗn hợp E gồm peptit X mạch hở tạo từ alanin và glyxin (phân tử X chứa không quá 6 liên kết peptit) và este Y tạo từ etanol và axit cacboxylic no, đơn chức. Thủy phân hoàn toàn m gam E trong dung dịch NaOH đun nóng (vừa đủ), thu được 24,2 gam hỗn hợp F gồm các muối, trong đó số mol muối của glyxin lớn hơn muối của alanin. Đốt cháy hoàn toàn F, cần dùng 20 gam oxi, thu được sản phẩm cháy gồm Na2CO3, N2, H2O và 18,7 gam CO2. % theo khối lượng của X trong E gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 77,8%

B. 74,7%.

C. 82,5%

D. 87,6%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Quy đổi hỗn hợp muối F thành HCOONa (a mol), H2N−CH2−COONa b mol và CH2 c mol

+) mF = 68a + 97b + 14c = 24,2 1

+) Đốt cháy F:

HCOONa + 0,5O2 → 0,5Na2CO3 + 0,5CO2 + 0,5H2O

      a      →    0,5a        →                     0,5a

H2N−CH2−COONa + 2,25 O2 → 0,5Na2CO3 + 1,5CO2 + 2H2O + 0,5N2

          b            →        2,25b    →                        1,5b

CH2 + 1,5 O2 → CO2 + H2O

  c    → 1,5c   →  c

=> nO2 = 0,5a + 2,25b + 1,5c = 0,625 2=> nCO2 = 0,5a + 1,5b + c = 0,425 3

Giải hệ trên thu được a = 0,05; b = 0,2; c = 0,1

Do nGlyNa > nAlaNa nên các muối gồm CH3COONa (0,05 mol); GlyNa (0,15 mol); AlaNa (0,05 mol)

Este là CH3COOC2H5 0,05 mol

Ta có: nGly : nAla = 3 : 1

Do số liên kết peptit ≤ 6 nên peptit là (Gly)3Ala 0,05 mol

=> %mX = 74,71% gần nhất với 74,7%

Đáp án cần chọn là: B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Gọi CTPT của amino axit tạo nên các peptit là: CnH2n+1O2N (n ⩾ 2)

Đipepit được tạo nên từ 2 phân tử amino axit khi tách 1 phân tử H2O nên CTPT của đipeptit là:

2CnH2n+1O2N − H2O ⇔ C2nH4nO3N2

Tương tự ta có CTPT của tripeptit là:  3CnH2n+1O2N − 2H2O ⇔ C3nH6n−1O4N3

PT đốt cháy tripeptit:

C3nH6n−1O4N3 →+O23nCO2+(3n−1/2)H2O+3/2N2

0,1                        3n.0,1      (3n − ).0,1

mCO2 +mH2O  =  3n.0,1.44+3n−0,5.0,1.18= 54,9 → n = 3

PT đốt cháy đipeptit:

C6H12O3N2→+O2, t°   6CO2 + 6H2O + N2

     0,2                       1,2

⇒ nCaCO3 =nCO2 = 1,2 mol

→ mCaCO3 = 1,2.100 = 120 gam

Đáp án cần chọn là: A

Lời giải

X8CY9CZ11CT:CnH2nO2→quy đ0iCH2:xCONH:yH2O:zO2:T249,56g 

P1→+O2CO2:a molH2O:a−0,11 molP2→+NaOH: y+tmolH2O:z mol+C2H5OH:t mol+G CnH2nO2NNaCmH2m−1O2NaG CnH2nO2NNaCmH2m−1O2Na→+O2: 3,385 molNa2CO3:0,5y+0,5tCO2:a+0,5y−2,5tH2O:x+y−2,5t

P1: nCO2 –nH2O = 0,11 => 0,5y – z = 0,11 1

P2: nNaOH = y + t => nNa2CO3 = 0,5y + 0,5t

BT “C”: x + y -2t = 0,5y + 0,5t + nCO2

=> nCO2 = x + 0,5y – 2,5t

BT “H”: 2x + y + 2z + y + t −2z − 6t = 2nH2O

=> nH2O = x + y – 2,5t

BT “O”: nO(muối) + 3,385.2 = 3(0,5y + 0,5t) + 2(x + 0,5y – 2,5t) + (x + y – 2,5t)

=> 3x + 1,5y – 8t = 6,77 (2)

Phương trình về KL: 14x + 43y + 18z + 32t = 249,56:2 (3)

BTKL: 124,78 + 4(y+t) = 133,18 + 18z + 46t

=> 40y – 18z – 6t = 8,4 (4)

(1) (2) (3) (4) => x = 4,98; y = 0,42; z = 0,1; t = 1,1

 → 4,3 < nC(este) < 4,6 →  < C(este) < 

→ Este: C4H8O2

→ nCpeptit=5,4−4,4=1npeptit=z=0,1nCONH=0,42→so mat xích tb=4,2

Z:Gly4AlamY:Gly3AlanX:ValAlap→m+n+p=0,111m+9n+8p=15m+4n+2p=0,42

→ m=0,06n=0,02z=0,02

→ %mY = .100% = 4,17%

Đáp án cần chọn là: B