Một người bán chanh được tất cả 69200 đồng gồm 9kg chanh loại 1, 11kg chanh loại 2 và 7kg chanh loại 3. Giá 1kg chanh loại 1 đắt hơn 1kh chanh loại 2 là 800 đồng và đắt hơn 1kg chanh loại 3 là 1200 đồng. Tính giá tiền 1kg chanh mỗi loại.
Câu hỏi trong đề: Tổng hợp bài Toán có lời văn lớp 5 cực hay có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Gọi số tiền mua chanh loại 1 là A. Theo bài ra ta có:
A x9+ (A-800 ) x11+ (A -1200 ) x7 = 69 200 (đ)
A x9 + A x11 - 8 800+A x7 -8400 = 69 200 (đ)
A x(9+11+7) - 17 200= 69 200 (đ)
A x27= 86 400 (đ)
A= 86 400: 27= 32 00 (đ)
Vậy giá tiền 1kg loại 1 là 3200 đồng.
Giá tiền 1 kg loại 2 là: 3200-800= 2400 (đồng)
Giá tiền một ki-lô-gam loại 3 là: 3200-1200=2000 (đồng)
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Đang tải chế độ Học...
Hot: 1000+ đề thi giữa kì 1 lớp 1-12 đầy đủ các môn (Update 2026) (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
1=1
2=1+1 ( SH thứ 2)
4=1+1+2 (SH thứ 3)
7=1+1+2+3 (SH thứ 4)
11=1+1+2+3+4 (SH thứ 5)
Vậy SH thứ 100 = 1+1+2+3+...+99
=1+(1+99)x99:2
=4951
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Tổng quãng đường : 1450 + 150 = 1600 m
Vận tốc 24km/giờ = 400m/phút.
Thời gian để cả đoàn tàu chui hết qua hầm là
1600 : 400 = 4 phút
Thời điểm toa cuối cùng chui qua hầm là
7 giờ 30 phút + 4 phút = 7 giờ 34 phút.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng ký để học cùng Vietjack. Hoàn toàn miễn phí!
Bằng việc đăng ký, bạn đồng ý với Điều khoản sử dụng và Chính sách bảo mật của Vietjack.