khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/06/2021 878 Lưu

Một sợi dây bằng kim loại dài thêm ra 1,2mm khi treo vật nặng có khối lượng 6kg. Biết chiều dài ban đầu là 2m, lấy g=10m/s2. Hệ số đàn hồi của kim loại làm dây là:

A. k = 50000N/m 

B. k = 25000N/m 

C. k = 15000N/m 

D. k = 20000N/m 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có, khi cân bằng thì lực đàn hồi có độ lớn bằng độ lớn của trọng lực của vật nặng:

Fdh=P⇔kΔl=mg⇒k=mgΔl=6.101,2.10−3=50000(N/m)

Đáp án: A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, lực kéo đàn hồi cần tác dụng lên đầu kia của thanh thép để thanh dài thêm 2,5 mm là:

Fdh=k.Δl=ESl0Δl

=2.1011(1,5.10−4)52,5.10−3=15000N

Đáp án: B

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP