khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/09/2021 323 Lưu

Công thoát electron ra khỏi kim loại A = 6,625.10-19 J, hằng số Plăng h = 6,625.10-34 J, vận tốc ánh sáng trong chân không c = 3.108 m/s. Giới hạn quang điện của kim loại đó là

A. 0,300 μm

B. 0,250 μm

C. 0,295 μm

D. 0,375 μm

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Giới hạn quang điện của kim loại trên: λ=hcA=19,875.10−266,625.10−19=0,3.10−6m=0,3 μm

Chọn A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Năng lượng liên kết của hạt nhân tính bởi công thức:

DE=Dm.c2=|11,9967-6.1,00728-6.1,00867|.931,5 =92,22185MeV

Chọn A

Lời giải

Điều kiện trùng nhau của hai bức xạ: k1k2=λ2λ1=600450=43⇒k1=4

Khoảng cách từ vân chính giữa đến vân gần nhất cùng màu với vân chính giữa là 

itn=k1λ1Da=4,450.10−9.20,5.10−3=7,2,10−3m=7,2mm

Trên đoạn MN, số vị trí vân sáng trùng nhau của hai bức xạ thỏa mãn:

7,5≤k.itn≤22⇒7,57,2≤k≤227,2⇒1,04≤k≤3,05

Có 2 giá trị k thỏa mãn  Có 2 vân trùng nhau trên đoạn MN

Chọn B

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP