khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/09/2021 7,546 Lưu

Vận dụng mẫu nguyên tử Rutherford cho nguyên tử Hidro. Cho hằng số điện k=9.109 Nm2/C2 và hằng số điện tích nguyên tố e=1,6.10−19 C. Khi electron chuyển động trên quỹ đạo tròn bán kính r = 0,53 Å thì năng lượng toàn phần của electron xấp xỉ bằng

A. -12,8 eV.

B. -13,6 eV.

C. -14,2 eV.

D. -15,4 eV.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Năng lượng toàn phần của electron: E=−ke22r=−9.109.1,6.10−1922.0,53.10−10=−2,17.10−18 J=−2,27.10−181,6.10−19=−13,6 eV.

 Chọn B.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Vị trí vân tối thứ ba: x3=2+12.i=2,5.i=4,5 mm => i = 1,8mm.

Bước sóng : λ=a.iD=10−3.1,8.10−33=0,6.10−6m=0,6μm Chọn A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Tia hồng ngoại, ánh sáng nhìn thấy, tia tử ngoại.

B. Tia Rơn-ghen, tia hồng ngoại, ánh sáng nhìn thấy.

C. Tia tử ngoại, tia Rơn-ghen, tia hồng ngoại.

D. Ánh sáng nhìn thấy, tia tử ngoại, tia Rơn-ghen.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP