Câu hỏi:
18/03/2022 1,121Sách mới 2k7: Tổng ôn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa... kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2025, đánh giá năng lực (chỉ từ 70k).
Quảng cáo
Trả lời:
Tóm tắt:
Vận tốc trong nửa thời gian đầu: \({v_1} = 40km/h\)
Vận tốc trong nửa thời gian sau: \({v_2} = 30km/h\)
\({v_{tb}} = ?\)
Lời giải:
Gọi thời gian chuyển động của vật là t.
Ta có:
Quãng đường vật đi được trong nửa thời gian đầu là:
\({s_1} = {v_1}.\frac{t}{2} = 40.\frac{t}{2} = 20t(km)\)
Quãng đường vật đi được trong nửa thời gian sau là:
\({s_2} = {v_2}.\frac{t}{2} = 30.\frac{t}{2} = 15t(km)\)
Vận tốc trung bình của vật trong suốt quá trình chuyển động là:
\({v_{tb}} = \frac{s}{t} = \frac{{{s_1} + {s_2}}}{t} = \frac{{20t + 15t}}{t} = 35(km/h)\)
Chọn đáp án D.
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 5:
Câu 6:
Trắc nghiệm Vật lí 8 Bài 10 (có đáp án): Lực đẩy Ác-si-mét
Cách giải bài tập về Máy nén thủy lực cực hay
Trắc nghiệm vật lí 8 Bài 8 (có đáp án): Áp suất chất lỏng, Bình thông nhau
Trắc nghiệm Vật lí 8 Bài 22 (có đáp án): Dẫn nhiệt
Trắc nghiệm Vật lí 8 Bài 23 (có đáp án): Đối lưu, Bức xạ nhiệt
Trắc nghiệm Vật lí 8 Bài 7 (có đáp án): Áp suất
Trắc nghiệm Vật lí 8 Bài 1 (có đáp án): Chuyển động cơ học
Trắc nghiệm Vật lí 8 Bài 21 (có đáp án): Nhiệt năng
Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận