Câu hỏi:

18/03/2022 972

Lúc 5h sáng Tân chạy thể dục từ nhà ra cầu Đại Giang. Biết từ nhà ra cầu Đại Giang dài 2,5 km. Tân chạy với vận tốc 5km/h. Hỏi Tân về tới nhà lúc mấy giờ.

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: Tổng ôn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa... kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2025, đánh giá năng lực (chỉ từ 70k).

Tổng ôn Toán-lý hóa Văn-sử-đia Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Tóm tắt:

Lúc 5h sáng Tân chạy thể dục từ nhà ra cầu Đại Giang.

\({s_1} = {s_2} = 2,5km\)

\({v_1} = {v_2}5km/h\)

Tân về nhà lúc mấy giờ?

Lời giải:

Thời gian Tân chạy từ nhà ra cầu và từ cầu về nhà là:

\(t = \frac{s}{v} = \frac{{{s_1}}}{{{v_1}}} + \frac{{{s_2}}}{{{v_2}}} = \frac{{2,5}}{5} + \frac{{2,5}}{5} = 1(h)\)

Tân về đến nhà lúc: 5 + 1 = 6 (giờ)

Chọn đáp án B.

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Trường hợp nào không chịu tác dụng của 2 lực cân bằng:

Xem đáp án » 18/03/2022 5,610

Câu 2:

15m/s = ... km/h

Xem đáp án » 18/03/2022 1,915

Câu 3:

Trường hợp nào dưới đây, lực ma sát có hại?

Xem đáp án » 18/03/2022 1,620

Câu 4:

Một vật chuyển động trong nửa thời gian đầu đi với vận tốc 40 km/h; nửa thời gian sau đi với vận tốc 30 km/h. Vận tốc trung bình của vật trong suốt quá trình chuyển động là:

Xem đáp án » 18/03/2022 1,121

Câu 5:

Chuyển động của vật nào sau đây được coi là đều?

Xem đáp án » 18/03/2022 1,106

Câu 6:

Trong các chuyển động sau, quỹ đạo của chuyển động nào là đường thẳng.

Xem đáp án » 18/03/2022 945