khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

09/05/2022 839 Lưu

Cho 20,8 gam .hỗn hợp A gồm Al, Mg, Zn tác dụng vừa đủ vởi 1,5 mol dung dịch HNO3 loãng, thu được dung dịch B và 1,12 lít khí N2O duy nhất (đktc). Khối lượng muối trong dung dịch B là

A. 95,2 gam
B. 102,4 gam
C. 103,2 gam
D. 120,0 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Nhận thấy: nHNO3>10nN2O→   Có muối NH3NO3 (a mol)

Ta có: ne trao doi=nNO3−(muoi kl)=8nN2O+8nNH4NO3=0,4+8a mol

Bảo toàn nguyên tố N: nHNO3=nNO3− muoi kl+2nN2O+2nNH4NO3=0,5+10a=1,5 mol→a=0,1 mol

Do đó: mmuoi=mkl+mNO3− (muoi kl)+mNH4NO3=20,8+0,4+8.0,1.62+0,1.80=103,2 gam .

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

(a), (b) đúng.

(c) đúng vì trong giấm ăn hoặc chanh có chứa axit hữu cơ tác dụng với amin tạo ra muối dễ tan bị rửa trôi.

(d) đúng vì PVC là một chất dẻo nên có thể dùng nhiệt để uốn, hàn.

Câu 2

A. +3
B. +2
C. +4
D. +5

Lời giải

Đáp án D

Câu 3

A. boxit.
B. thạch cao sống
C. đá vôi.
D. thạch cao nung.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP