Câu hỏi:
12/07/2024 1,925
Em hãy quan sát các hình ảnh, đọc các trường hợp dưới đây và trả lời câu hỏi:
a) Trong các sản phẩm trên, đâu là thứ em mong muốn có? Đâu là thứ em rất cần? Nếu chỉ có một số tiền có hạn không mua được tất cả những thứ em muốn thì em sẽ chọn mua những sản phẩm nào? Vì sao?
b) Nếu chi tiêu tùy tiện, vượt quá mức cho phép sẽ dẫn đến hậu quả gì? Theo em, có cách nào để tránh việc chi tiêu quá mức?
Em hãy quan sát các hình ảnh, đọc các trường hợp dưới đây và trả lời câu hỏi:

a) Trong các sản phẩm trên, đâu là thứ em mong muốn có? Đâu là thứ em rất cần? Nếu chỉ có một số tiền có hạn không mua được tất cả những thứ em muốn thì em sẽ chọn mua những sản phẩm nào? Vì sao?
b) Nếu chi tiêu tùy tiện, vượt quá mức cho phép sẽ dẫn đến hậu quả gì? Theo em, có cách nào để tránh việc chi tiêu quá mức?
Câu hỏi trong đề: Bài tập Quản lí tiền có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
Yêu cầu a)
- Những sản phẩm em mong muốn là ván trượt, điện thoại, pizza, máy ảnh.
- Những thứ em rất cần là sách vở, balo, bánh mì, áo, giày dép, vợt cầu lông.
- Nếu chỉ có một số tiền có hạn không mua được tất cả những thứ em muốn em sẽ chọn những sản phẩm em rất cần. Vì đó là những sản phẩm thiết yếu trong quá trình học tập và sinh hoạt của em.
Yêu cầu b)
- Nếu chi tiêu tùy tiện, vượt quá mức cho phép thì khi có việc quan trọng, thiết yếu, chúng ta sẽ không có tiền để dùng.
- Theo em, có cách nào để tránh việc chi tiêu quá mức là chi tiêu có kế hoạch; việc gì cần dùng đền tiền ngay, việc gì chưa cần thiết, phải mua thứ gì và muốn mua thứ gì, và đặc biệt luôn có một khoản tiết kiệm phòng những trường hợp khẩn cấp.
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Lưu ý: Học sinh trình bày quan điểm cá nhân. Các em có thể tham khảo bài mẫu dưới đây
Kế hoạch bán nước trái cây tại hội chợ của trường ngày 26/3!
- Thành viên thực hiện:
1/ Nguyễn Mai Anh 2/ Trần Mai Trang
3/ Dương Thu Huyền 4/ Trần Thu Phương.
- Mặt hàng sẽ bán: nước ép trái cây
- Những đồ dùng/ vật dụng cần chuẩn bị:
+ Dụng cụ: Dao, máy ép hoa quả, máy vắt cam, cốc giấy, găng tay, giấy ăn, thùng đựng đá giữ nhiệt…
+ Nguyên liệu: dưa hấu, cam, dứa, đá lạnh
- Phân công chuẩn bị:
Dụng cụ hoặc nguyên liệu |
Số lượng cần |
Mua/ Tự chuẩn bị (mang từ nhà đi) |
Thành viên đảm nhiệm |
|
Mua |
Tự chuẩn bị |
|||
Máy ép hoa quả |
2 chiếc |
|
X |
Mai Anh |
Máy vắt cam |
1 chiếc |
|
X |
|
Cốc giấy 200ml |
100 chiếc |
X |
|
|
Găng tay ni-lông |
1 hộp |
X |
|
Mai Trang
|
Dao gọt hoa quả |
3 |
|
X |
|
Thùng đựng đá giữ nhiệt |
1 thùng |
|
X |
|
Giấy ăn |
2 hộp |
X |
|
Thu Huyền |
Dưa hấu |
15 kg |
X |
|
|
Cam |
10 kg |
X |
|
|
Dứa |
10 kg |
X |
|
Thu Phương |
Đá lạnh |
3 bịch |
X |
|
- Dự trù kinh phí thực hiện:
Dụng cụ hoặc nguyên liệu |
Số lượng |
Đơn giá dự kiến |
Chi phí dự kiến |
Thành viên đảm nhiệm |
Cốc giấy 200ml |
100 chiếc |
60.000/ 100 chiếc |
60.000 |
Mai Anh |
Găng tay ni-lông |
1 hộp |
10.000/ hộp |
10.000 |
Mai Trang
|
Giấy ăn |
2 hộp |
20.000/ hộp |
40.000 |
Thu Huyền |
Dưa hấu |
15 kg |
10.000/ kg |
150.000 |
|
Cam |
10 kg |
10.000/ kg |
100.000 |
|
Dứa |
10 kg |
15.000/kg |
150.000 |
Thu Phương |
Đá lạnh |
3 bịch |
10.000/ bịch |
30.000 |
|
Tổng |
540.000 |
|
- Dự kiến giá bán sản phẩm:
+ Nước ép dưa hấu – 20.000/ ly.
+ Nước ép dứa – 30.000/ ly
+ Nước ép cam – 20.000/ ly.
- Đánh giá kết quả thực hiện: ………………………………………………………..
Lời giải
Lưu ý: Học sinh trình bày quan điểm cá nhân. Các em có thể tham khảo bài mẫu dưới đây
- Xác định khoản tiền muốn tiết kiệm: 1.000.000 đồng (một triệu đồng).
- Mục đích tiết kiệm: mua sách tham khảo, đồ dùng học tập, làm từ thiện.
- Thời gian thực hiện: 3 tháng.
- Cách thực hiện:
+ Tiết kiệm tiền tiêu vặt mà bố mẹ cho hằng tháng.
+ Làm cộng tác viên viết bài cho các trang web học tập/ viết bài cho báo Hoa học trò hay tạp chí Văn học và Tuổi trẻ…
+ Thu gom phế liệu (giấy vụn, lon bia, chai nhựa…).
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.