khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 1,170 Lưu

Hãy xác định hóa trị của C trong hợp chất methane có trong Hình 5.3b.

Hãy xác định hóa trị của C trong hợp chất methane có trong Hình 5.3b. (ảnh 1)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta thấy, trong phân tử methane, một nguyên tử C liên kết với bốn nguyên tử H nên C có hóa trị IV.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

- Gọi công thức của khí carbon dioxide là CxOy.

- Khối lượng phân tử của khí carbon dioxide là: 12x + 16y = 44.                                                         (1)

- Ta có: 12x16y=12,667 xy=12  y = 2x

Thế y = 2x vào (1) ta được: 12x + 16.2x = 44

x = 1 y = 2

Vậy công thức của khí carbon dioxide là CO2.

Lời giải

Trong một phân tử copper sulfate (CuSO4) có một nguyên tử Cu, một nguyên tử S và bốn nguyên tử O.

Khối lượng phân tử CuSO4 bằng: 64.1 + 32.1 + 16.4 = 160 (amu)

Phần trăm khối lượng các nguyên tố trong CuSO4 là:%Cu=64.1.100%160=40%

%S=32.1.100%160=20%

%O = 100% - 40% - 20% = 40%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP