khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

18/06/2022 1,095 Lưu

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít CO2 (đktc) vào dung dịch chứa a mol NaOH và b mol Na2CO3, thu được dung dịch X. Chia X thành hai phần bằng nhau:
- Cho từ từ đến hết phần một vào 120 ml dung dịch HCl 1M, thu được 2,016 lít CO2 (đktc).
- Cho phần hai phản ứng hết với dung dịch Ba(OH)2 dư, thu được 29,55 gam kết tủa.
Tỉ lệ a : b tương ứng là

A. 2 : 3.
B. 2 : 5.
C. 2 : 1.
D. 1 : 2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Đáp án A. 2 : 3.
Khi cho X vào HCl thì: nHCO3−+2nCO32−=nH+=0,12nHCO3−+nCO32−=0,09⇒nHCO3−=0,06 molnCO32−=0,03 mol⇒nHCO3−nCO32−=2Khi cho X vào Ba(OH)2 dư thì: nHCO3−+nCO32−=nBaCO3=0,15⇒nHCO3−=0,1 molnCO32−=0,05 molTrong 250ml dung dịch Y chứa CO32- (0,1 mol), HCO3– (0,2 mol), Na+ (a + 2b mol).→BT: C0,15+b=0,3⇒b=0,15→BTDT (Y)a=0,1⇒a:b=2:3

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C. 4.
CT tính đồng phân amin là 2n-1 = 22= 4 đồng phân

Lời giải

Đáp án B. FeO.
FeO trong đó sắt có số oxi hóa +2 sẽ bị HNO3 đặc, nóng oxi hóa tiếp lên +3 và giải phóng sản phẩm khí NO2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP