khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

18/06/2022 387 Lưu

Hỗn hợp X gồm Na, K, Ba, trong đó số mol của Ba bằng một nửa số mol của hỗn hợp. Cho m gam hỗn hợp X tan hết trong nước dư thu được dung dịch Y và khí H2. Dẫn khí thu được qua ống đựng CuO dư đun nóng, phản ứng hoàn toàn, thấy khối lượng của CuO giảm 4,8 gam. Cho dung dịch Y tác dụng với dung dịch chứa 0,2 mol HCl; 0,04 mol AlCl3; 0,04 mol Al2(SO4)3 thu được a gam kết tủa. Giá trị gần nhất của a là

A. 32.
B. 34.
C. 36.
D. 31.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Đáp án B. 34.
Ta có: mrắn giảm = mO = 4,8 (g) ⇒ nO = 0,3 mol ⇒  pư = 0,3 mol Xét hỗn hợp Na, K, Ba có nNa+nK+2nBa=2nH2=0,6nNa+nK=nBa⇒nBa=0,2 mol Cho YBa2+:0,2 molOH−:0,6 mol+H+:0,2 molAl3+:0,12 molSO42−:0,12 mol⇒nBaSO4=nSO42−=0,12 molnAl(OH)3=4nAl3+−(nOH−−nH+)=0,08 mol⇒a=34,2 (g)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C. 4.
CT tính đồng phân amin là 2n-1 = 22= 4 đồng phân

Lời giải

Đáp án B. FeO.
FeO trong đó sắt có số oxi hóa +2 sẽ bị HNO3 đặc, nóng oxi hóa tiếp lên +3 và giải phóng sản phẩm khí NO2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP