khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/06/2022 774 Lưu

Hạt nhân X phóng xạ biến đổi thành hạt nhân bền Y. Ban đầu (t = 0), có một mẫu chất X nguyên chất. Tại thời điểm t1 và t2, tỉ số giữa số hạt nhân Y và số hạt nhân X ở trong mẫu tương ứng là 2 và 3. Tại thời điểm t3 = 2t1 + 0,5t2, tỉ số đó là

A. 17. 

B. 575.

C. 15.

D. 72.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

+ Ta có:  NYNX=N01−2−tTN0.2−tT

+ Tại thời điểm t1 thì  

NYNX=2→2t1T=3→t1T=log23

+ Tương tự thì tại t2 ta có  t2T=log24=2

t3=2t1+0,5t2=2Tlog23+T 

Vậy tai thời điểm t3 thì NYNX=22Tlog23+TT−1=17

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

+ Năng lượng cần cho nhà máy hoạt động trong 365 ngày là:

 

ε=P.t=PciH.t=1920.106.365.24.60.600,3

+ Số hạt là  n=εε1=ε3,2.10−11=6,3072.1027

+ m = m=nNA.235.10036=6,8  tấn

Lời giải

Đáp án A

+ Ta có:  

3λ2=k+0,5λ1⇒λ1=1,5k+0,5

+ Mà  0,58≤λ1≤0,76⇔0,58≤1,5k+0,5≤0,76→1,47≤k≤2,08→k=2

® λ1=0,6  mm

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP