khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/06/2022 730 Lưu

Trong mạch dao động LC lí tưởng đang có dao động điện từ tự do. Thời gian ngắn nhất để năng lượng điện trường giảm từ giá trị cực đại xuống còn một nửa giá trị cực đại là 1,5.10-4 s. Thời gian ngắn nhất để điện tích trên tụ giảm từ giá trị cực đại xuống còn một nửa giá trị đó là

A. 2.10-4 s. 

B. 6.10-4 s.

C. 12.10-4 s.

D. 3.10-4 s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

+ Ta có:  Ed=12Edmax⇔12q2C=12.12Qmax2C→q=Qmax2

+ Vậy góc quét được trong thời gian trên là  φ=π4

® ω=φt=2πT→T=1,2.10−3  s

+ Góc quét khi điện tích giảm từ  còn Qmax2  là  φ=π3

® t=π.1,2.10−33.2π=2.10−4  s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

+ Năng lượng cần cho nhà máy hoạt động trong 365 ngày là:

 

ε=P.t=PciH.t=1920.106.365.24.60.600,3

+ Số hạt là  n=εε1=ε3,2.10−11=6,3072.1027

+ m = m=nNA.235.10036=6,8  tấn

Lời giải

Đáp án A

+ Ta có:  

3λ2=k+0,5λ1⇒λ1=1,5k+0,5

+ Mà  0,58≤λ1≤0,76⇔0,58≤1,5k+0,5≤0,76→1,47≤k≤2,08→k=2

® λ1=0,6  mm

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP