khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/06/2022 306 Lưu

Cho 88226Ralà chất phóng xạ a và có chu kì bán rã 1620 năm. Tính thể tích lượng khí heli ở điều kiện chuẩn được phát ra trong một năm từ 5mg rađi.

A. 2,16.10-7 lít.

B. 2,76.10-7 lít.

C. 2,86.10-6 lít.

D. 2,86.10-8 lít.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A.

 Vì t = 1 năm << T nên số hạt phát ra trong 1 năm là:

         ΔN=λtN0=0,693tTm222NA .

    Thể tích khí là: V=ΔNNA.22,4=0,693.tT.m222.22,4≈2,16.10−7 lít

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. là sóng siêu âm.

B. là sóng dọc. 

C. có tính chất hạt.

D. có tính chất sóng.

Lời giải

Đáp án D

Hiện tượng giao thoa ánh sáng là bằng chứng thực nghiệm chứng tỏ ánh sáng có tính chất sóng

Lời giải

Đáp án A

Khối lượng của p084210 còn lại sau thời gian t3 là:

m3=m02−t3T=m02−2t2−3t1T⇔m3=m02−2t2T23t1T(*)

- Mặt khác: m1=m02−t1T ; m2=m02−t2T

Thay vào (*) ta có m3=m22m02m13=75,85g

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP