khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/08/2022 1,042 Lưu

Dùng m gam Al để khử hoàn toàn một lượng Fe2O3 sau phản ứng thấy khối lượng oxit giảm 0,58 g. Hỏi lượng nhôm đã dùng m là:

A. m = 0,27 g

B. m = 2,7g
C. m = 0,54 g
D. m = 1,12 g.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

2Al + Fe2O3 → Al2O3 + 2Fe

2a………a…………a………………..mol

Theo bài ta có:

mFe2O3 - mAl2O3 = 0,58g

⇔ 160a - 102a = 0,58g

⇔ 58a = 0,58

⇔ a = 0,01 mol

⇒ nAl = 2a = 0,02 mol

⇒ mAl = 0,02.27 = 0,54g

⇒ Chọn C.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có:

∑ mtruoc pư = ∑ msau pư

⇔ mAl + mFe2O3 = mhh ran sau

⇔ 8,1 + 48 = 56,1 = mhh ran sau

⇒ Chọn A.

Lời giải

Theo bài, ta giả sử số mol của Fe3O4 là 1 mol, của Al là 3 mol.

                8Al + 3Fe3O4 → 4Al2O3 + 9Fe

Ban đầu 3…………1………………………………mol

Phản ứng 2,67……..1……...........1,33…….3….mol

Sau phản ứng 0,33………0………….1,33……3……mol

Vậy sau phản ứng hỗn hợp gồm có Al dư, Al2O3, Fe.

⇒ Chọn D.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP