khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 17,750 Lưu

Viết các phương trình chuyển hóa theo sơ đồ sau (ghi rõ điều kiện nếu có):

NH4NO2 → N2 → NH3 → NH4NO3 → NaNO3 → HNO3 → CO2 → KHCO3

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Phương pháp giải:

Xem lại tính chất hóa học của N, C và hợp chất của chúng.

Giải chi tiết:

(1) NH4NO2→t0N2+2H2O

(2) N2+3H2⇆xt,t02NH3

(3) 3NH3+3H2O+Al(NO3)3→Al(OH)3+3NH4NO3

(4) NH4NO3+NaOH→NaNO3+NH3+H2O

(5) NaNO3+H2SO4  dac→NaHSO4+HNO3

(6) 4HNO3+3C→3CO2+4NO+2H2O

(7) CO2+KOH→KHCO3

(8) 2KHCO3+Ca(OH)2→K2CO3+CaCO3+2H2O

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Phương pháp giải:

- Gọi số mol của Al và Mg lần lượt là x và y mol - Biểu diễn khối lượng hỗn hợp (*) - Áp dụng bảo toàn electron (**) - Từ (*) và (**) tìm được số mol Al và Mg - Tính khối lượng và phần trăm khối lượng mỗi kim loại.

Giải chi tiết:

nNO2=5,37622,4=0,24mol

Gọi số mol của Al và Mg lần lượt là x và y

→ 27x + 24y = 2,34 (*)

Quá trình trao đổi electron

 Al0→Al+3+3e                                   N+5+1e→N+4

Mg0→Mg+2+2e

Áp dụng bảo toàn electron: 3nAl+2nMg=nNO2

→ 3x + 2y = 0,24 (**)

Từ (*) và (**) → x = 0,06 và y = 0,03

mAl=27.0,06=1,62gam→%mAl=1,622,34.100%=69,23%

mMg=2,34−1,62=0,72gam→%mMg=0,722,34.100%=30,77%

Lời giải

Phương pháp giải:

- Khối lượng bình đựng H2SO4 đặc tăng là khối lượng của H2O, tính được số mol H2O, số mol H và khối lượng H

- Khối lượng bình đựng KOH tăng là khối lượng của CO2, tính được số mol CO2, số mol C và khối lượng C.

- Xét tổng khối lượng C và khối lượng H với khối lượng của X, kết luận X có O trong phân tử hay không.

- Tính khối lượng và số mol O

- Gọi công thức phân tử của X là CxHyOz

x:y:z=nC:nH:nO

Kết luận công thức đơn giản nhất của X.

- Dựa vào tỷ khối của X so với khí O2, tính phân tử khối của X.

- Kết luận công thức phân tử của X.

Giải chi tiết:

- Khối lượng bình đựng H2SO4 tăng chính là khối lượng của H2O

→mH2O=1,89gam→nH2O=1,8918=0,105mol

→nH=2nH2O=2.0,105=0,21mol→mH=0,21.1=0,21gam

- Khối lượng bình đựng KOH tăng chính là khối lượng của CO2

→mCO2=6,16gam→nCO2=6,1644=0,14mol

→nC=nCO2=0,14mol→mC=0,14.12=1,68gam

Ta thấy: mC + mH = 1,68 + 0,21 = 1,89 < mX

→ Trong X có chứa O

mO=mX−mC−mH=3,01−1,68−0,21=1,12gam→nO=1,1216=0,07mol

Gọi công thức phân tử của X là CxHyOz

x:y:z=nC:nH:nO=0,14:0,21:0,07=2:3:1

Vậy công thức đơn giản nhất của X là C2H3O

Vì tỷ khối hơi của X so với khí oxi bằng 2,6875 →MX=2,6875.32=86

→(2.12+3.1+1.16)n=86→n=2

Vậy công thức phân tử của X là C4H6O2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP