khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 475 Lưu

Hãy xác định các sản phẩm thu được khi dẫn 4,48 lít (đktc) khí CO2 vào 427,5 gam dung dịch Ba(OH)2 6 %. Viết phương trình hóa học của các phản ứng đã xảy ra.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Phương pháp giải:

Xét tỷ lệ T=nOH−nCO2

+ Nếu T < 1 → tạo thành muối HCO3−  và CO2 dư

+ Nếu T = 1 → tạo thành muối HCO3−

+ Nếu 1 < T < 2 → tạo thành 2 muối HCO3−  và CO32−

+ Nếu T = 2 → tạo thành muối CO32−

+ Nếu T > 2 → tạo thành muối CO32− và OH- dư

Giải chi tiết:

nCO2=4,4822,4=0,2mol

mBa(OH)2=427,5.6%100%=25,65gam→nBa(OH)2=25,65171=0,15mol

→nOH−=2nBa(OH)2=2.0,15=0,3mol

Vì 1<nOH−nCO2=0,30,2=1,5<2→  phản ứng sinh ra 2 muối

PTHH:

2CO2+Ba(OH)2→Ba(HCO3)2

CO2+Ba(OH)2→BaCO3+H2O

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Phương pháp giải:

Xem lại tính chất hóa học của N, C và hợp chất của chúng.

Giải chi tiết:

(1) NH4NO2→t0N2+2H2O

(2) N2+3H2⇆xt,t02NH3

(3) 3NH3+3H2O+Al(NO3)3→Al(OH)3+3NH4NO3

(4) NH4NO3+NaOH→NaNO3+NH3+H2O

(5) NaNO3+H2SO4  dac→NaHSO4+HNO3

(6) 4HNO3+3C→3CO2+4NO+2H2O

(7) CO2+KOH→KHCO3

(8) 2KHCO3+Ca(OH)2→K2CO3+CaCO3+2H2O

Lời giải

Phương pháp giải:

- Gọi số mol của Al và Mg lần lượt là x và y mol - Biểu diễn khối lượng hỗn hợp (*) - Áp dụng bảo toàn electron (**) - Từ (*) và (**) tìm được số mol Al và Mg - Tính khối lượng và phần trăm khối lượng mỗi kim loại.

Giải chi tiết:

nNO2=5,37622,4=0,24mol

Gọi số mol của Al và Mg lần lượt là x và y

→ 27x + 24y = 2,34 (*)

Quá trình trao đổi electron

 Al0→Al+3+3e                                   N+5+1e→N+4

Mg0→Mg+2+2e

Áp dụng bảo toàn electron: 3nAl+2nMg=nNO2

→ 3x + 2y = 0,24 (**)

Từ (*) và (**) → x = 0,06 và y = 0,03

mAl=27.0,06=1,62gam→%mAl=1,622,34.100%=69,23%

mMg=2,34−1,62=0,72gam→%mMg=0,722,34.100%=30,77%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP