khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/08/2022 808 Lưu

Một lực F→ có độ lớn 603N tác động vào điểm M làm vật di chuyển từ M đến điểm N cách M một khoảng 10 m. Biết góc giữa và MN→ là 30°. Tính công sinh bởi lực F.

A. 900 J;
B. 800 J;
C. 600 J;
D. 3003J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: A.

Góc giữa lực F→ là hướng dịch chuyển của vật là: F→,MN→=30°

Công sinh bởi lực F→ là: A=F→.MN.cos30°=603.10.32=900 (J).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: C.

Mô phỏng mặt phẳng nghiêng là tam giác EAF vuông tại E.

Hướng dịch chuyển của vật là AF→ và hướng của trọng lực P là AE→

Vậy góc giữa hướng dịch chuyển của vật và trọng lực là:

AF→,AE→=EAF^⇒cosAF→,AE→=cosEAF^=AEAF=510=12

Công của trọng lực khi vật trượt từ đỉnh xuống chân mặt phẳng nghiêng có độ lớn là:

A=P.AF.cosAF→,AE→=50.10.12=250 (J).

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: D.

Một lực vecto F có độ lớn 60 căn bậc hai 3 N tác động vào điểm M làm vật di chuyển theo  (ảnh 1)

Góc giữa lực F→ là hướng dịch chuyển của vật là: F→,MN→=90°−30°=60°.

Công sinh bởi lực F là: A=F→.MN.cos60°=603.10.12=3003 (J).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP