khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 1,844 Lưu

Cho 50 ml dung dịch glucozo chưa rõ nồng độ tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3|NH3 thu được 2,16 gam Ag kết tủa. Tính nồng độ mol / lít của dung dịch glucozo đã dùng.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Cho 50 ml dung dịch glucozo chưa rõ nồng độ tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3|NH3  (ảnh 1)

Ta có: nAg = 2,16/108 = 0,02(mol)

Từ (1) nglucozo = 0,01(mol) CM(glucozo) = 0,01/0,05 = 0,2M

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chỉ có mantozo tham gia phản ứng tráng gương.

Cho 6,84 gam hỗn hợp saccarozo và mantozo tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3|NH3 thu được 1,08 gam Ag (ảnh 1)

Từ (*) nmantozo = 0,005 (mol)

nsaccarozo = 6,84/342 - 0,005 = 0,015 (mol)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP