khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 1,399 Lưu

Cho 6,84 gam hỗn hợp saccarozo và mantozo tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3|NH3 thu được 1,08 gam Ag. Xác định số mol của saccarozo và mantozo trong hỗn hợp đầu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chỉ có mantozo tham gia phản ứng tráng gương.

Cho 6,84 gam hỗn hợp saccarozo và mantozo tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3|NH3 thu được 1,08 gam Ag (ảnh 1)

Từ (*) nmantozo = 0,005 (mol)

nsaccarozo = 6,84/342 - 0,005 = 0,015 (mol)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP