Câu hỏi:
13/07/2024 6,029
Một người mua 1,5kg gạo nếp hết 10 800 đồng. Người đó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp với giá tiền 1kg gạo tẻ chỉ bằng giá tiền 1kg gạo nếp. Hỏi người đó mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền?
Một người mua 1,5kg gạo nếp hết 10 800 đồng. Người đó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp với giá tiền 1kg gạo tẻ chỉ bằng giá tiền 1kg gạo nếp. Hỏi người đó mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền?
Câu hỏi trong đề: Bài tập cuối tuần Toán lớp 5 Tuần 35 có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
Gấp rưỡi là gấp 1,5 lần.
Người đó mua số ki-lô-gam gạo tẻ là:
1,5 × 1,5 = 2,25 (kg)
Giá tiền 1 kg gạo nếp là:
10800 : 1,5 = 7200 (đồng)
Giá tiền 1 kg gạo tẻ là:
7200 × = 4800 (đồng)
Số tiền mua gạo tẻ là:
4800 × 2,25 = 10800 (đồng)
Toàn bộ số tiền mua gạo là:
10800 + 10800 = 21600 (đồng)
Đáp số: 21 600 đồng.
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Diện tích trần nhà là:
8 × 4,5 = 36 (m2)
Diện tích xung quanh của phòng đó là:
(8 + 4,5 ) × 2 × 4 = 100 (m2)
Diện tích cần quét vôi là:
100 + 36 – 8,9 = 127,1 (m2)
Đáp số: 127,1m2
Lời giải
Số tiền bán chiếm số phần trăm là:
100% + 25% = 125%
Số tiền vốn mua sắt vụn của người đó là:
2400000 : 125000 × 100 = 1920000( đồng)
Đáp số: 1920000 đồng
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.