Câu hỏi:

13/07/2024 6,029

Một người mua 1,5kg gạo nếp hết 10 800 đồng. Người đó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp với giá tiền 1kg gạo tẻ chỉ bằng 23 giá tiền 1kg gạo nếp. Hỏi người đó mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền?

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Gấp rưỡi là gấp 1,5 lần.

Người đó mua số ki-lô-gam gạo tẻ là:

1,5 × 1,5 = 2,25 (kg)

Giá tiền 1 kg gạo nếp là:

10800 : 1,5 = 7200 (đồng)

Giá tiền 1 kg gạo tẻ là:

7200 ×23 = 4800 (đồng)

Số tiền mua gạo tẻ là:

4800 × 2,25 = 10800 (đồng)

Toàn bộ số tiền mua gạo là:

10800 + 10800 = 21600 (đồng)

Đáp số: 21 600 đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Diện tích trần nhà là:

8 × 4,5 = 36 (m2)

Diện tích xung quanh của phòng đó là:

(8 + 4,5 ) × 2 × 4 = 100 (m2)

Diện tích cần quét vôi là:

100 + 36 – 8,9 = 127,1 (m2)

Đáp số: 127,1m2

Lời giải

Số tiền bán chiếm số phần trăm là:

100% + 25% = 125%

Số tiền vốn mua sắt vụn của người đó là:

2400000 : 125000 × 100 = 1920000( đồng)

                                        Đáp số: 1920000 đồng

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP